• Hotline: 0919261868
    ( Mr. Hiếu )

    ?thanhhieu16c3

    Hotline: 091 926 1868
    ( Mr Hiếu )

    Skype

Xử phạt vi phạm hành chính trong xây dựng

Ngày Đăng: 18/10/2013  |  Lượt xem: 469 lần

Chính phủ đã ban hành nghị định mới về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng. Theo đó, nhà không phép, sai phép nếu không vi phạm chỉ giới xây dựng, không gây ảnh hưởng các công trình lân cận, không có tranh chấp, xây dựng trên đất hợp pháp... thì có thể được xem xét nộp phạt cho tồn tại. Tuy nhiên, Các chủ đầu tư dự án, nhà thầu xây dựng và cả cá nhân có thể sẽ bị mức phạt hành chính lên đến một tỉ đồng nếu xây cất dự án, nhà cửa của mình vi phạm quy định xây dựng.

Mức phạt nặng nhất này chỉ được áp dụng đối với một số ít trường hợp có tình tiết tăng nặng. Cụ thể, hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình nhà ở riêng lẻ sai giấy phép xây dựng tại đô thị bị phạt từ 10-20 triệu đồng. Tương tự, thi công công trình nhà ở riêng lẻ ở đô thị không có giấy phép xây dựng bị phạt từ 10-15 triệu đồng. Tuy nhiên, nếu sau khi có biên bản vi phạm hành chính của người có thẩm quyền mà chủ công trình vẫn tái phạm thì tùy theo mức độ vi phạm, quy mô công trình vi phạm, chủ công trình sẽ bị xử phạt từ 500 triệu đồng đến 1 tỷ đồng và bị tước quyền sử dụng giấy phép xây dựng (nếu có).

Theo tinh thần Nghị định 121/2013/NĐ-CP của Chính phủ ban hành ngày 10-10, các chủ đầu tư vi phạm trong hoạt động xây dựng có thể sẽ bị phạt từ năm triệu đến một tỉ đồng, tùy theo mức độ vi phạm.

Nghị định xử phạt hành chính này, có hiệu lực từ ngày 30-11 tới, bao gồm nhiều lĩnh vực, từ giấy phép xây dựng, kinh doanh bất động sản, khai thác và sản xuất kinh doanh vật liệu xây dựng, vật liệu không nung, quản lý công trình kỹ thuật trong khu đô thị và quản lý phát triển nhà ở…

Quy định xử phạt khá chi tiết, không chỉ xây sai phép mà còn đến chuyện vật liệu rơi vãi tại công trường, thậm chí màu sơn của dự án.
Khoản 9 Điều 13 của nghị định này là điểm đáng chú ý, theo đó chủ đầu tư vi phạm xây dựng, nếu công trình vi phạm không vi phạm chỉ giới xây dựng, không gây ảnh hưởng các công trình lân cận, không có tranh chấp, xây dựng trên đất thuộc quyền sử dụng hợp pháp thì ngoài việc bị xử phạt hành chính “còn bị buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được bằng 40% giá trị phần xây dựng sai phép, không phép đối với công trình nhà ở riêng lẻ và bằng 50% giá trị phần xây dựng sai phép, không phép, sai thiết kế được phê duyệt…(đối với công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng hoặc công trình chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật). Sau khi chủ đầu tư hoàn thành việc nộp phạt thì cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép. xây dựng hoặc điều chỉnh giấy phép xây dựng.” Đây là quy định mới thoáng hơn trong chế tài xử lý công trình sai phép, không phép. Điều khoản này sẽ gián tiếp hợp thức hóa phần xây dựng không phép của các dự án, bởi các chủ đầu tư sẽ sẵn sàng đóng phạt nếu phần diện tích sai phép đem lại giá trị lớn hơn.

Cũng theo quy định mới, hàng loạt hành vi vi phạm phổ biến lâu nay do những người vô ý thức gây ra cũng sẽ bị phạt nặng. Cụ thể, phạt tiền từ 10 – 20 triệu đồng với hành vi xả rác thải, nước thải, khí thải, chất độc hại bừa bãi, gây thấm, dột, ô nhiễm môi trường nhà chung cư.

Các chế tài này sẽ có hiệu lực từ 30-11-2013.


(TBKTSG, ANTĐ  - 18/10/2013)


Xem thêm:

Xây nhà không phép và xây nhà hợp pháp.


Các vấn đề về giấy phép xây dựng

Bài viết cùng chuyên mục

BÌNH LUẬN

    Chưa có bình luận nào. Bạn hãy trở thành người đầu tiên bình luận cho bài viết này!

GỬI BÌNH LUẬN CỦA BẠN